ปักธง!! "ดอยอินทนนท์ ตอนที่ 2" - สูงสุดแดนสยาม ชมตะวันยามเช้า สักการะพระธาตุ และลัดเลาะเส้นทางธรรมชาติ กิ่วแม่ปาน
วันที่ 2 นี้ ทีมงานตั้งปลุก ไว้ ตี 3 เพื่อที่จะขึ้นไป ชมพระอาทิตย์ขึ้น ที่บนยอด ดอยอินทนนท์ ที่ใครต่อใครบอกว่า สวยยิ่งนัก!! แต่อุปสรรคอีกอย่างนึง ของ ทีมงานของเราคือ ไม่มีรถที่จะขึ้นไปยอดดอย อีกเกือบ 20 กิโลเมตร ประกอบกับช่วงเวลาที่จะขึ้นดอยนั้น ยังมืดมิ
![อุณหภูมิดอยอินทนนท์](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000249.jpg)
อุณหภูมิต่ำกว่า 10 องศาหนาวโคตรๆ
วันที่ 2 นี้ ทีมงานตั้งปลุก ไว้ ตี 3 เพื่อที่จะขึ้นไป ชมพระอาทิตย์ขึ้น ที่บนยอด ดอยอินทนนท์ ที่ใครต่อใครบอกว่า สวยยิ่งนัก!!
แต่อุปสรรคอีกอย่างนึงของ ทีมงานของเราคือ ไม่มีรถที่จะขึ้นไปยอดดอย อีกเกือบ 20 กิโลเมตร ประกอบกับช่วงเวลาที่จะขึ้นดอยนั้น ยังมืดมิดอีกด้วย ทีมงานออกจาก ตัวอุทยานฐานที่พัก มายังถนนใหญ่ เกือบ 200 ม. ได้ เหลือบมองดูปรอทวัดอุณหภูมิ เวลาเกือบ ตี 3 กว่าๆ นั้นช่างเย็นถึงไขสันหลังจริงๆครับ
เพราะต่ำกว่า 10 องศา หมวกคลุมหัว เสื้อ 2 ชั้น กางเกงขายาว รองเท้าหุ้มส้น กระบอกไฟฉาย ที่แสงรำไรเหมือนแสงที่ตูดหิ่งห้อย เดินไปตามถนน เพื่อที่จะขึ้น บนยอด
ดอยอินทนนท์
อันหนาวเหน็บ!!!
ทีมงานเดินทางขึ้น ดอยอินทนนท์ ด้วยเท้าเปล่า ท่ามกลางแสงไฟอันมืดมิดสนิท โบกรถ คันแล้วคันเล่า ผ่านไปโดยไม่จอด ให้ขึ้น เดินไปเกือบ 7 กิโลได้ ก็มีรถกระบะใจดี จอดให้ขึ้น ไม่งั้นเศร้าครับ
จนแล้วจนรอด!! เราก็ได้ชม พระอาทิตย์ ขึ้นจากขอบฟ้า จากจุดชมวิว ช่างสวยงามจริงๆ ครับ แถม อีกไม่กี่นาทีก็จะถึงจุดที่สูงสุดของ ดอยอินทนนท์แล้ว.
![พระอาทิตย์ขึ้นบน ดอยอินทนนท์](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000247.jpg)
พระอาทิตย์ขึ้นบน ดอยอินทนนท์
![](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000205.jpg)
พื้นที่ว่างๆ จอดเฮลิคอปเตอร์
![ทะเลหมอก ดอยอินทนนท์](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000206.jpg)
นี่สิ!! ทะเลหมอกของจริง!
เกือบ 7 โมงครึ่ง บนยอดดอยอินทนนท์ จุดที่เรียกว่าสูงสุดของประเทศไทย เราก็มาถึงสักที อย่างแรก ที่ "ต้องห้ามพลาดไปหากาแฟสักแก้ว และ แซนวิส สักอัน กินให้ได้ครับ แค่นี้ ก็สุขีๆๆแล้วครับ!!"
เมื่อได้ถ่ายรูป และ เก็บข้อมูลจนหน่ำใจกับดอยอินทนนท์แล้ว เดินลงมาอีกซะหน่อย จะเห็นป้ายบอกว่าเส้นทางศึกษาธรรมชาติ อ่างกา
ทางลงเล็กๆ เดินลัดเลาะไปตามแมกไม้ ที่มีการสร้างสะพานไม้ อย่างดี สำหรับคนที่ชอบเดินป่า ไม่ควรพลาดอย่างยิ่งครับ!!
![](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000210.jpg)
7 โมงกว่ายังหนาวอยู่เลย
![](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000211.jpg)
มีตู้ไปรษณีย์ด้วย อย่าลืมส่งล่ะ!
![](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000213.jpg)
เดินมานิดเดียวจะเห็นป้ายนี้
ห่างกันไม่กี่กิโล เราโบกรถลงมาเพื่อที่จะมา ชม 2 พระธาตุอันยิ่งใหญ่ ที่สวยจับใจ บนดอยอินทนนท์ อีกจุดหนึ่งก็คือ พระธาตุนภเมทนีดล และ พระธาตุนภพลภูมิสิริ ซึ่งความอลังการ ของ 2 พระธาตุนี้ ก็คือ อยู่ใกล้ๆ ทั้งความยิ่งใหญ่ ความสวยงาม และ สถานที่ตั้ง ไม่แพ้กันเลยจริงๆ ครับ
![พระธาตุนภพลภูมิสิริ](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000214.jpg)
พระธาตุนภพลภูมิสิริ
![พระธาตุนภเมทนีดล](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000243.jpg)
พระธาตุนภเมทนีดล
ด้วยความบ้าพลัง!! ของทีมงาน เราทั้งอึด ทั้งอดทน กางแผนที่ แล้วเห็นว่า มีอีกจุดที่น่าสนใจ คือ เส้นทางธรรมชาติ กิ่วแม่ปาน ซึ่งห่างกันไปไม่กี่กิโล จึงตัดสินใจไปที่นั่นทันที!!
ทางเข้าไม่ใช่เข้าไปง่ายๆ น่ะครับ ต้องเสียตังค์ ให้กับ เจ้าหน้าที่ เพื่อที่จะนำทางพาทีมงานเข้าไป ตอนแรกก็งง... ว่าทำไมต้องเสียด้วย เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังภายหลังว่าทำไมครับ!!
![](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000216.jpg)
เดินเข้าไปเหนื่อยเอาการ
![](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000217.jpg)
ทุ่งอัลไพน์! อันเลื่องชื่อ
![](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000218.jpg)
ตกไป!! ไม่ต้องหาน่ะครับ.. อึ๋ย.ย.
เมื่อเดินเข้าไปเหมือน เดินทางไกล ของลูกเสือยังไงยังงั้นเลยครับ ขึ้นๆ ลงๆ เห็นรอยเท้าหมี เสือ กวาง ฯลฯ แล้วก็ยังมี ต้นไม้แปลกๆ ไม่คุ้นตา อีกเยอะเลย
แล้วที่จุดไฮไลท์ สำคัญ ต้องผ่านก็คือ จุดชมวิว ทุ่งอัลไพน์ ที่มีทุ่ง ดอกไม้สีขาวๆ ดอกเล็กๆ เต็มพื้นที่ สวยมาก จริงๆ ครับ ถ้าใครดูหนังเรื่อง รักจัง ที่มี พอลล่ากับ ฟิล์ม- รัฐภูมิเล่นก็คงต้องรออ๋อ!!!... แน่ๆๆครับ
![กิ่วแม่ปาน](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000219.jpg)
แถวตอนเรียงหนึ่ง! เดินเลาะไหล่เขา
![ต้นดอกกุหลาบพันปี](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000220.jpg)
ต้นดอกกุหลาบพันปี
คือ เส้นทางในกิ่วแม่ปานนี้ แปลกอยู่อย่างนึงครับ เมื่อเราเดินขึ้นจนสุดภูเขาแล้วก็จะต้องเดินลัดเลาะ ลงมาตามทิวเขา ที่สามารถ เห็นเวิ้ง ภูเขาที่อยู่ข้างล่างได้ถนัดตายิ่งนัก ถ้าลื่นหรือพลาดลงไปแล้ว ไม่ต้องหาน่ะครับ ขนาดหินก้อนใหญ่ๆ มองลงไปเล็กเท่ากำปั้นได้มั่ง... นี่คง
![](https://www.thaizest.com/trip/21/images/0000000221.jpg)
แปลกแต่จริง!! ต้นไม้เหมือนหนอนชาเขียว อิม-เม-โจ-ตั๋ยย..
เป็นคำตอบว่า "ทำไมจึงต้องมีเจ้าหน้าที่มาด้วย!!"
เผลอแว้ปป..เดียว!!! กว่าจะลงมาถึงข้างล่างได้ เกือบ 5 โมงเย็นแล้ว ก็เลยอาบน้ำ ในอุทยานเพราะเหม็นเหงื่อไคล้ เต็มที ซัดเข้าไป ขันแรก แทบร้อง!! .. . เพราะว่า น้ำเย็นโคตรๆ เย็นเข้าไปถึงไขสันหลัง ลึกลงไปในกระดูกได้เลยมั่งเนี่ย เพราะอาบน้ำไป ไอออกปากไป สุดจะบรรยายจริงๆ ครับ
พอใกล้ค่ำ เราเตรียมเสบียง ที่เตรียมไว้ พร้อมกับ ไปหาซื้อเพิ่มเติม บางส่วน กะว่าคืนนี้ จะซัดลูกชิ้นปิ้ง หมูปิ้ง ฯลฯ ให้หน่ำใจ เพราะว่ามีเตาไฟให้เช่า พร้อมถ่านดำๆ มากพอที่จะให้โซโล้ ได้ทั้งคืน.. หวานปากล่ะคืนนี้ อิอิ...
(tip trip : อาหารสดเช่นลูกชิ้นปิ้ง หมูยอฯลฯแถวนั้นหาซื้อได้ บริเวณก่อนถึงอุทยาน)